Nhắc đến mùa thu Hà Nội, người ta thường nhớ ngay đến cái tiết trời se lạnh lẫn với mùi hương nồng nàn của những hàng hoa sữa. Thế nhưng, ít ai lại biết rằng, giữa lòng Sài Gòn cũng có một mùa hoa sữa nồng nàn không kém…
Hoa sữa giữa lòng Sài thành
![Hoa sữa (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/hoa-sua-1-696x515.jpg)
Từ lâu, hoa sữa đã được xem như là một biểu tượng gắn liền với mùa thu của thủ đô Hà Nội. Ở đó, trong cái không khí lành lạnh cuối mùa, hoa sữa “rủ nhau” từng chùm, từng chùm nở rộ, tỏa hương khắp các ngõ ngách, phố phường. Ấy được xem là “đặc sản” của đất Hà thành đã nghìn năm văn hiến. Thế nhưng, cũng chính loài hoa này, tại mảnh đất miền Nam xa xôi, vẫn lặng lẽ bám đất mà nở hoa, tạo nên một mùa hoa sữa giữa lòng Sài Gòn nhộn nhịp.
![Một con đường rợp bóng hoa sữa ở Hà Nội (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/hoa-sua-ha-noi-696x464.jpg)
Trong những ngày gần đây, sau những cơn mưa rải rác, người dân thành phố Hồ Chí Minh bắt đầu đón một mùa hoa sữa mới. Trên con đường Nguyễn Lương Bằng, quận 7, hàng cây sữa già đang lần lượt nở hoa, phủ trắng cả một góc đường. Theo những người dân xung quanh, hoa sữa chóng nở cũng chóng tàn nhưng hương hoa lại rất nồng, từ xa đã có thể nghe được mùi hương thoang thoảng.
![Trường THPT Nam Sài Gòn trên đường Nguyễn Lương Bằng nổi tiếng với hàng hoa sữa lâu năm (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/trong-hoc-696x464.jpg)
Hoa sữa ở Sài Gòn không được trồng dày đặc, đâu đâu cũng có, nhưng cũng không hề hiếm thấy. Vào những ngày này, nếu bạn đang vi vu ở một con đường nào đó tại Sài Gòn, bạn có thể dễ dàng bắt gặp những cây hoa sữa đang nở bông trắng xóa hoặc nghe thoang thoảng đâu đó mùi hương thanh thanh của một góc sữa ven đường.
![Ta có thể dễ dàng tìm hoa sữa ở Sài Gòn (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/hoa-sua3-696x494.jpg)
Tuy không phải là một biểu tượng đặc trưng như ở Hà Nội nhưng hoa sữa ở Sài Gòn cũng rất đỗi thân quen với người dân đất Sài thành. Ở đây có đường mang tên Hoa Sữa, có quán cà phê Hoa Sữa, có những con đường, những ngôi trường, những kí ức gắn liền với loài hoa ấy,… Bởi thế, khi có khách từ phương xa đến, nhiều người cũng không khỏi bất ngờ khi có một mùa hoa như thế ở Sài Gòn, một mùa hoa rất chi…Hà Nội.
![Nhiều du khách ngỡ ngàng vì mùa hoa sữa (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/hoa-sua4-696x464.jpg)
Hoa sữa: chuyện chưa kể…
Trong những câu chuyện, những bài thơ, hoa sữa đẹp “tựa hồn của phố”. Tuy nhiên, trên thực tế, với mùi hương quá đỗi nồng nàn, hoa sữa cũng chịu không ít những “hắt hủi”. Nhiều người cho rằng, khi hoa sữa vừa chớm nở hoặc khi nó “đứng một mình” thì mùi hương chỉ thoang thoảng, khá dễ chịu. Thế nhưng, hoa sữa có bao giờ mà nở lác đác vài bông? Khi cả cây, cả hàng dài hoa sữa trên phố đồng loạt đua nhau nở trắng, cái mùi hoa nồng đậm ấy lại khiến không ít người “đau đầu”.
![Nhiều người cảm thấy khó chịu vì mùi hoa sữa (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/hoa-sua-thom-696x870.jpg)
Cô bạn thân cùng phòng kí túc xá từng kể: Lúc mới lên kí túc xá, lần đầu ngửi mùi hoa sữa cảm thấy rất thích, nhưng sau hoa nở nhiều quá lại bắt đầu có cảm giác “đau mũi”.
Hoa sữa có mùi hương đặc trưng của riêng mình, mùi đậm và nồng “đánh” thẳng vào khứu giác. Và tất nhiên, với cái mùi hương ấy, hoa sữa có nhiều người yêu thích và cũng có không ít những “anti”. Bởi thế, vào những mùa hoa, trên các diễn đàn xã hội lại xuất hiện bài viết tranh luận về vấn đề “mùi hoa sữa”.
![Hoa sữa có mùi hương khá nồng (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/anh-hoa-696x464.jpg)
Trên thực tế, những lúc Sài Gòn vào mùa hoa sữa, có không ít người phàn nàn vì mùi hương nồng đậm kia. Thế nhưng, nói rồi lại thôi bởi “có khó chịu cũng không hề ghét nó”. Dường như ở thành phố này, hoa sữa đã trở thành một phần của cuộc sống, dùng hương hoa nồng đậm để mạnh mẽ tiến vào phố xá sầm uất, đông vui rồi lại lặng lẽ đứng chờ một mùa hoa mới…
![Hoa sữa để lại vấn vương với bao người (ảnh: internet)](https://bloganchoi.com/wp-content/uploads/2020/09/anh-dep-696x464.jpg)
Hoa sữa không phải là một “đặc trưng” của đất Sài Gòn, cũng không phải là loài hoa được lòng tất cả người dân nơi đây. Thế nhưng, cái mùa hoa ngắn ấy lại lại để lại biết bao thương nhớ, vấn vương.
- Có một quán mì Nhật bình dân trong hẻm Sài Gòn như thế này đây
- Sketchnote: cách ghi chép đầy sáng tạo và nghệ thuật làm giới trẻ “mê mẩn”
Các bạn đừng quên theo dõi BlogAnChơi để thường xuyên cập nhật thêm nhiều thông tin thú vị nhé!
bài hay, cảm ơn tác giả 🙂