Chỉ còn vài ngày nữa là chúng ta chính thức bước sang năm mới và đây chính là thời điểm hoàn hảo nhất để bắt đầu “tút tát” lại bản thân chuẩn bị trước thềm đón Tết. Hôm nay BlogAnChoi sẽ gợi ý cho bạn 5 mẹo nhỏ nhưng vô cùng hay ho giúp bạn mặc đẹp và sang hơn trong mọi outfit mà không cần phải tốn nhiều tiền, cùng mình tham khảo ngay thôi.
1. Nói không với Logo
Hầu hết các thương hiệu sang trọng và cao cấp sẽ không bao giờ đặt các logo lớn hay thậm chí là nói không với logo áo của họ. Bạn biết sao không vì mỗi thương hiệu cao cấp đều có phong cách độc đáo riêng biệt mà khó có thể nhầm lẫn với thương hiệu khác, ta thường gọi đó là “vibes”. Kiểu dáng, màu sắc và đường cắt độc đáo từ các bộ outfit đủ để “nói” với khách hàng như thế nào là sang trọng mà không cần “khoe”.
Một số khẳng định từ dân “nghiện” thời trang cho rằng logo càng to, outfits càng “phèn”. Một khi có quá nhiều logo trên outfit, từ mũ, quần áo, túi xách đến giày dép sẽ khiến bạn như đang “cố” để sang hơn và bạn thì trông như một cây “quảng cáo di động”. Vì vậy hãy tránh những cái “mác” hết sức có thể. Nếu bạn có trong tay một chiếc túi Dior, hãy tự tin diện quần áo của Zara.
2. Chất lượng hơn số lượng
Không phải vì ta có một ngân sách hạn hẹp thì sẽ ưu tiên chọn những món đồ có chất lượng kém. Thực chất, 1-2 bộ quần áo chất lượng cao sẽ cho bạn cái nhìn sang bền vững thay vì cả tủ đồ với những chiếc áo có giá trị thấp nhưng bị “lạc quẻ”. Ở ngành thời trang có thuật ngữ gọi là “cost-per-use” có ý nghĩa là giá trị món đồ nằm ở số lần sử dụng nó được bao lâu đấy.
Để tránh việc đấy, bạn đừng nên mua quá nhiều món đồ cùng một lúc và trước khi mua, chúng ta cần nghĩ đến sự đa-zi-năng của chúng. Liệu đôi giày này đi với chiếc áo kia có hợp không? Diện cùng với chiếc váy kia thì như thế nào? Được như thế, nó sẽ giúp bạn tiết kiệm một khoản kha khá.
Kế đến, đừng để hai từ “săn sale” làm bạn “mủi lòng”. Hãy luôn nhớ những thứ chúng ta mới thật sự là cần thiết, mua những món đồ bản thân muốn và mang lại niềm vui hơn là chọn mua những món đồ được giảm giá rồi không thể mặc thì lại rất tiếc. Nhưng các nàng nên linh hoạt hơn ví dụ như mình đang muốn món đồ đấy và thật sự cần thì vẫn nên lựa chọn những dịp sale lớn để “chốt đơn” giá hời hơn nhá.
3. Phong độ là nhất thời đẳng cấp mới là mãi mãi
Chiếc váy ngắn được lên trang nhất hôm nay có thể sẽ bị lãng quên vào ngày mai. Với tốc độ phát triển của ngành thời trang hiện nay, xu hướng sẽ đến và đi trong vòng một nốt nhạc và nhanh chóng bị xu hướng khác thay thế. Tốt nhất là hãy xây dựng cho mình một phong cách thời trang của chính bản thân bạn, sau đó là lựa chọn những item phù hợp. Bạn không cần phải chạy theo xu hướng, vì bạn là một cá thể riêng biệt, hãy là người tạo nên xu hướng.
Một người có “đẳng cấp” luôn biết chọn những món đồ mang tính trường tồn. Sẽ có nhiều trend đi qua nhưng phong cách của bạn vẫn luôn là số một. Hãy tự tạo cho mình một phong cách mà bản thân cảm thấy hài lòng nhất và tin tưởng theo đó, đây là cách giúp bạn luôn gây được ấn tượng trong mắt của mọi người xung quanh.
4. Quần áo cũng cần được yêu thương
Mỗi loại quần áo đều có cách bảo quản khác nhau, hãy lưu ý xem những món đồ của mình cần phải giặt giũ như thế nào để chúng luôn bóng bẩy. Nếu được, hãy giặt khô và giặt hấp quần áo để tuổi thọ của chúng dài hơn. Lưu ý rằng khi càng giặt nhiều thứ cùng một lúc, sẽ làm quần áo nhanh bị “già hóa hơn”. Ta nên phân chia theo từng đợt giặt, chẳng hạn như màu sắc hay chất liệu.
Giảm bớt số lần giặt giũ không chỉ tốt cho tủ đồ của bạn mà còn rất thân thiện với môi trường. Với những chiếc quần, nếu không bị dính bẩn thì chúng ta chỉ cần treo ở nơi có nắng và mặc lại, không nhất thiết phải giặt chúng hằng ngày. Và cũng nên ưu tiên chọn lựa những loại nước giặt, nước xả tốt và an toàn với quần áo để “nâng niu” những item này được lâu hơn.
5. Chăm sóc da cũng không thể bỏ qua
Nghe có vẻ không liên quan nhưng đây là một trong những điểm mấu chốt để giúp bạn sang hơn nhiều đấy. Một làn da không tì vết cũng đủ khiến người đối diện “wow” và thầm ngưỡng mộ bạn. Bạn có thể mua thật nhiều sản phẩm chăm sóc da nhưng bạn phải hiểu rằng như thế nào là “đủ”. Hãy xây dựng một chu trình skincare phù hợp nhất cho bản thân và lắng nghe da của mình nhiều hơn.
Bạn có thể xem thêm cách dưỡng trắng da mặt chỉ với 4 bước đơn giản áp dụng ngay tại nhà tại đây
Một làn da khỏe chính là làn da đẹp. Và để da khỏe thì chính bản thân bạn cũng phải khỏe. Một số yếu tố ảnh hưởng đến sức khỏe như thức khuya, hút thuốc hoặc sử dụng những đồ uống có cồn, nếu không thể cắt bỏ thì ta nên giảm chúng đến mức tối thiểu. Khi cơ thể bên trong của bạn khỏe cũng sẽ làm bạn trông tươi trẻ, rạng rỡ và tỏa sáng.
Bạn có thể xem thêm các bài viết khác trên BlogAnChoi tại đây:
- Hack dáng chiều cao với 3 đôi boot vô cùng đơn giản mà bạn nên áp dụng ngay
- Áp dụng nghệ thuật thị giác để luôn mặc đẹp như BLACKPINK
- Kết hợp trang phục với thắt lưng sau đây đảm bảo bạn “chất” và “lừ” hơn trong outfit
Cảm ơn các bạn đã xem qua bài viết của mình, hi vọng các mẹo nhỏ trên đây sẽ giúp các bạn luôn mặc đẹp và sang hơn mỗi ngày. Hãy ghé thăm BlogAnChoi để luôn nắm bắt xu hướng làm đẹp mới nhất nhá!